![1708332048147 1708332048147](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgokjRM97H_MTZ-yBumfndVE0mBodGF-4hLn_lIURWDgicJN1z376Q4nkGg0KxyPit5fqwOQ4_mb2_5XNp3aOq-v2eoKGRzOSq15tsNdeSb8szvAKjUM5LD69yOoC9R-VNbtXAEdUwDkMr3esqE1f_FzmM4hyphenhyphenJOPk0QomWebN94-AMoao_InR4drO0WJHg/s16000/1708332048147.jpg)
นายปัณฐวิชญ์ มุ่งสมัครศรีกุล ผู้อำนวยการ สันนิบาตสหกรณ์แห่งประเทศไทย และนายชณินวัชร ต๊อดแก้ว รองผู้อำนวยการ พร้อมด้วย ผศ.สาธิต เจริญฉิม ประธานฯชุมนุมร้านสหกรณ์แห่งประเทศไทยและคณะยื่นหนังสือเพื่อขอรับการส่งเสริมและสนับสนุนกิจการร้านค้าสหกรณ์ ต่อ นายศักดินัย นุ่มหนู ประธานคณะกรรมาธิการการเกษตรและสหกรณ์ สภาผู้แทนราษฎร ณ อาคารรัฐสภา
![1708332043529 1708332043529](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEidL02o4lvPRkhFFXZyDwJSkzrWvlZtMAIEYusGPo5apeb6GmvmxStt3s21Qhod_kD-LxPysG44sLEjGSrHhnLNVs4WeALRDgTeGkhPeXX-TYxaLV9ZhpI83_Xc-7fhyZ4mHA-58y9FgJI71I3y496pq5IjqJeJTI5lw4GSNqWp4WkjZ57OOy9W-XD12j0/s16000/1708332043529.jpg)
โดยการยื่นหนังสือดังกล่าวสืบเนื่องมาจากเมื่อวันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2567 สันนิบาตสหกรณ์แห่งประเทศไทย(สสท.)และคณะกรรมการชุมนุมร้านสหกรณ์ฯ รวมทั้งผู้แทนจากสหกรณ์สมาชิกร่วมประชุมจัดเตรียมข้อมูลนำเสนอปัญหาและแนวทางพัฒนาร้านสหกรณ์ เพื่อจัดทำข้อสรุปยื่นต่อคณะกรรมาธิการการเกษตรและสหกรณ์ซึ่งมีบทบาทหน้าที่ศึกษาข้อมูล ข้อเท็จจริง ติดตาม เสนอแนะ และเร่งรัดการปฏิรูปประเทศด้านสหกรณ์ และสถาบันเกษตรกรอื่นๆ ทั้งนี้ ที่ประชุมมีข้อสรุป ว่าปัญหาการพัฒนาสหกรณ์ประเภทร้านค้าส่วนใหญ่เกิดจากพระราชบัญญัติสหกรณ์ เช่นวาระการดำรงตำแหน่งของคณะกรรมการ ขาดความต่อเนื่องในการบริหารงาน, ปัญหาของระเบียบนายทะเบียนสหกรณ์ที่กำหนดไว้เป็นภาพรวมสำหรับสหกรณ์ทุกประเภทแต่ไม่เอื้อประโยชน์ต่อการดำเนินงานของสหกรณ์ประเภทร้านค้า เช่น ข้อจำกัดใน การกำหนดแนวทางในการระดมเงินทุนเพื่อการลงทุนและพัฒนาสหกรณ์ประเภทร้านค้าทำให้ไม่สามารถปรับตัวในการแข่งขันทางการค้ากับภาคเอกชน รวมถึงอีกหลายอุปสรรคการดำเนินงานที่เกิดจากข้อกฎหมาย ที่ประชุมจึงมีมติเห็นควรเสนอปัญหาต่างๆยื่นหนังสือต่อคณะกรรมาธิการการเกษตรและสหกรณ์ เพื่อพิจารณาแนวทางแก้ไขตามที่ยื่นรวมถึงช่วยผลักดันนโยบายของรัฐบาลเรื่องการสนับสนุนส่งเสริมธุรกิจของร้านสหกรณ์ในประเทศไทยให้สามารถดำรงอยู่ได้ในยุคปัจจุบัน
No comments